shafi_banner

labarai

Dangantaka tsakanin wari da tsarin UV monomer

Ana amfani da Acrylate ko'ina a cikin kera kayan polymer daban-daban saboda ƙarancin yanayin zafi, juriya na zafi, juriya na tsufa, babban nuna gaskiya da kwanciyar hankali.Waɗannan kaddarorin suna ba da damar yin amfani da shi a cikin aikace-aikacen da yawa, gami da robobi, fenti na bene, sutura, yadi, fenti da adhesives.Nau'in da adadin acrylate monomers da aka yi amfani da su suna da tasiri mai mahimmanci akan aikin samfurin ƙarshe, ciki har da zafin jiki na gilashin gilashi, danko, taurin kai da dorewa.Ana iya samun ƙarin polymers masu dacewa da aikace-aikace daban-daban ta hanyar copolymerization tare da monomers tare da ƙungiyoyin aikin hydroxyl, methyl ko carboxyl.

Abubuwan da aka samu ta hanyar polymerization na acrylate monomers ana amfani da su sosai a masana'antu, amma saura monomers galibi ana samun su a cikin kayan polymeric.Wadannan saura monomers na iya ba kawai haifar da haushin fata da sauran matsaloli ba, amma kuma suna haifar da wari mara daɗi a cikin samfurin ƙarshe saboda ƙamshi mara kyau na waɗannan monomers.

Tsarin olfactory na jikin ɗan adam yana iya jin acrylate monomer a cikin ƙananan hankali.Ga yawancin kayan aikin polymer na acrylate, ƙanshin samfuran galibi yana fitowa daga acrylate monomers.Masu monomers daban-daban suna da wari daban-daban, amma menene alaƙar tsarin monomer da wari?Patrick Bauer na Jami'ar Friedrich Alexander ä t erlangen-n ü rnberg (Fau) da ke Jamus ya yi nazari kan nau'ikan wari da wuraren wari na jerin tallace-tallacen da aka haɗa da acrylate monomers.

An gwada jimlar monomer 20 a cikin wannan binciken.Waɗannan monomers sun haɗa da na kasuwanci da na'urorin da aka haɗa.Gwajin ya nuna cewa ana iya raba warin waɗannan monomers zuwa sulfur, gas mai sauƙi, geranium da naman kaza.

1,2-propanediol diacrylate (No. 16), methyl acrylate (Lamba 1), ethyl acrylate (Lamba 2) da propyl acrylate (No. 3) an kwatanta su da sulfur da tafarnuwa.Bugu da kari, ana kuma siffanta abubuwan biyu na karshen da cewa suna da warin gas, yayin da ethyl acrylate da 1,2-propylene glycol diacrylate suna da ra'ayi na ɗan ɗanɗano wari.Vinyl acrylate (No. 5) da propenyl acrylate (No. 6) an kwatanta su a matsayin ƙanshin man gas, yayin da 1-hydroxyisopropyl acrylate (Lamba 10) da 2-hydroxypropyl acrylate (No. 12) an kwatanta su a matsayin geranium da ƙananan ƙanshin gas. .N-butyl acrylate (No. 4), 3- (z) pentene acrylate (No. 7), SEC butyl acrylate (geranium, dandano naman kaza; No. 8), 2-hydroxyethyl acrylate (No. 11), 4-methylamyl acrylate (naman kaza, dandano na 'ya'yan itace; No. 14) da ethylene glycol diacrylate (A'a. 15) an kwatanta su azaman dandano na naman kaza.Isobutyl acrylate (Lamba 9), 2-ethylhexyl acrylate (Lamba 13), cyclopentanyl acrylate (Lamba 17) da cyclohexane acrylate (No. 18) an kwatanta su azaman karas da ƙanshin Geranium.2-methoxyphenyl acrylate (No. 19) shi ne warin geranium da kyafaffen naman alade, yayin da isomer 4-methoxyphenyl acrylate (Lamba 20) an kwatanta shi da ƙanshin anise da Fennel.

Ƙofar ƙamshi na monomers da aka gwada sun nuna babban bambance-bambance.Anan, bakin warin yana nufin ƙaddamar da abun da ke haifar da mafi ƙarancin abin da zai iya haifar da fahimtar warin ɗan adam, wanda kuma aka sani da bakin kofa.Mafi girman bakin kofa, ƙananan wari.Ana iya gani daga sakamakon gwajin cewa ƙaƙƙarfan ƙamshi ya fi shafar ƙungiyoyi masu aiki fiye da tsayin sarkar.Daga cikin 20 monomers da aka gwada, 2-methoxyphenyl acrylate (Lamba 19) da SEC butyl acrylate (No. 8) suna da mafi ƙasƙanci na ƙamshi, wanda shine 0.068ng / lair da 0.073ng / lair, bi da bi.2-hydroxypropyl acrylate (No. 12) da 2-hydroxyethyl acrylate (No. 11) sun nuna alamar wari mafi girma, wanda shine 106 ng / lair da 178 ng / lair, fiye da 5 da 9 sau na 2-ethylhexyl. acrylate (No. 13).

Idan akwai cibiyoyin chiral a cikin kwayoyin halitta, daban-daban tsarin chiral suma suna da tasiri akan warin kwayoyin.Koyaya, babu wani karatun kishiya na ɗan lokaci.Sarkar gefe a cikin kwayar halitta kuma tana da wasu tasiri akan warin monomer, amma akwai keɓancewa.

Methyl acrylate (No. 1), ethyl acrylate (No. 2), propyl acrylate (No. 3) da sauran gajeriyar sarkar monomers suna nuna wari iri ɗaya kamar sulfur da tafarnuwa, amma warin zai ragu a hankali tare da karuwar tsawon sarkar.Lokacin da tsayin sarkar ya karu, warin tafarnuwa zai ragu, kuma za a samar da warin gas mai sauƙi.Gabatar da ƙungiyoyin hydroxyl a cikin sashin gefe yana da tasiri akan hulɗar intermolecular, kuma zai yi tasiri sosai akan warin da ke karɓar sel, yana haifar da ma'anar wari daban-daban.Ga masu monomers tare da vinyl ko propenyl unsaturated biyu bonds, wato vinyl acrylate (Lamba 5) da propenyl acrylate (No. 6), kawai suna nuna warin man gas.A wasu kalmomi, gabatarwar na biyu capped unsaturated biyu bond yana kaiwa ga bacewar sulfur ko warin tafarnuwa.

Lokacin da aka ƙara sarkar carbon zuwa 4 ko 5 carbon atoms, ƙamshin da ake gani zai canza a fili daga sulfur da tafarnuwa zuwa naman kaza da Geranium.Gabaɗaya, cyclopentanyl acrylate (No. 17) da cyclohexane acrylate (No. 18), waɗanda suke aliphatic monomers, suna nuna irin wannan wari (geranium da warin karas), kuma sun ɗan bambanta.Gabatar da sassan sassan aliphatic ba shi da tasiri mai girma akan ma'anar wari.

 jin wari


Lokacin aikawa: Juni-07-2022